Home Happiness แพ็คขนมปี๊บส่งร้าน ไม่ต้องมีโรงงาน ไม่ต้องมีหน้าร้าน ทำคนเดียวสบาย

แพ็คขนมปี๊บส่งร้าน ไม่ต้องมีโรงงาน ไม่ต้องมีหน้าร้าน ทำคนเดียวสบาย

2 second read
0
0
3,030

เป็นอีกหนึ่งอาชีพที่ทุกคนคงคิดว่าไม่น่าทำเพราะกำไรน้อย จริงๆแล้วไม่ใช่เลยค่ะ แพ็คขนมปี๊บส่งร้าน เป็นอีกหนึ่งอาชีพที่สร้างรายได้ได้ดีเลยทีเดียว เพราะไม่ต้องมีโรงงาน ไม่ต้องมีหน้าร้าน ทำคนเดียวได้ไม่ต้องมีลูกจ้างให้เปลืองค่ า แ ร ง แค่รู้จักทำการตลาด และให้ความสำคัญในเรื่องของบรรจุแพ็คกิ้งที่ดูดี หาที่ลงของ เพียงเท่านี้คุณก็สามารถสร้างอาชีพให้กับตัวเองได้ง่ายๆค่ะแล้วกลุ่มตลาดละ เราจะส่งที่ไหนดี แบ่งเป็น 2 กลุ่มหลัก ๆ คือ

ก ลุ่ ม ลู ก ค้ าระดับบน

คือเป็นซุปเปอร์มาเก็ตขนาดใหญ่ ร้านกาแฟที่ดูดีซักหน่อย หรือซุปเปอร์มาเก็ตตามหอพักนักศึกษา กลุ่มลูกค้าประเภทนี้รูปแบบร้านจะมีการจัดวางสินค้าที่เป็นระเบียบ มีชั้นวางสินค้าที่เป็นสัดส่วนร า ค า ที่วางขายอยู่ในร้านประเภทนี้จะอยู่ที่ประมาณ 20 -40 บาท ถ้าเราจะเน้นก ลุ่ ม ลู ก ค้ าร ะดับบนเราต้องเน้นการแพ๊คกิ้งให้ดูดีเป็นพิเศษ ให้มองแล้วดูน่าซื้อ น่ากิน โดยส่วนมากถ้าเราส่งทางร้าน 16 บาท ทางร้านก็จะขายอยู่ที่ 20

ก ลุ่ ม ลู ก ค้ าระดับ ล่ า ง

ก็จะเป็นร้านขายของชำ หรือซุปเปอร์มาเก็ตขนาดเล็ก หรือตามสหกรณ์โรงเรียน สหกรณ์โ ร ง พ ย า บ า ล ราคาที่วางขายกันอยู่ก็จะประมาณ 10 – 20 บาท อันนี้การแพ๊คกิ้งไม่ต้องถึงกับเลิ ศ ห รูมาก แต่ก็ต้องให้ดูดีพอประมาณ ราคาขายส่งก็จะอยู่ที่ห่อละ 8 บาท ทางร้านก็จะขายในราคา 10 บาทเมื่อรู้กลุ่มลูกค้าที่เป็นเป้าห ม า ยแล้ว เราก็มาดูต้นทุน และวัสดูอปกร์ที่ต้องใช้ในการแพ๊คขนมกันครับ เงินลงทุนขั้นต่ำควรมีซักประมาณ 10,000 บาท โดยแบ่งเป็น

1 สำหรับซื้อขนมปี๊บขนาด 5 กิโล ราคาประมาณปี๊บละ 280 – 450 บาท แล้วแต่ชนิดของขนม โดยอาจจะทดลองซัก 10 ปี๊บก่อน

2 เครื่องซี ล ป า ก ถุ ง ราคาตั้งแต่ 850 – 3,000. บาท แนะนำว่าควรใช้ราคาประมาณพันกว่าบาทก็พอแล้ว

3 ถุงใส่สำหรับแพ๊คกิ้ง และตราชื่อของคุณ ถุงใส่นั้นมีขายตามร้านขายอุปกร์ทำเค้กหรือเบเกอรี่ทั่วไป ส่วนตราหรือโลโก้นั้น ถ้าทำเองไม่เป็นก็ไปให้ร้านทำป้าย หรือร้านคอมเขาออกแบบให้ ไม่กี่ตังค์ครับ ทุนตรงนี้ก็ไม่เกิน 2,000 บาท

ขอแนะนำ ว่าเราควรทดลองชิมขนมที่เราหมายตาไว้ว่าจะส่งขาย โดยไปทดลองซื้อแบบที่เขาแบ่งขายดูก่อน ซื้อมาชนิดละ สิบหรือยี่สิบบาท เราชิมแล้วถูกใจรสชาติแบบไหน ก็ซื้อยกปี๊บจากแหล่งขายส่ง ซื้อเสร็จแล้วก็มาคำนวนดูว่าตกต้นทุนประมาณกิโลละกี่บาท ถ้า 1 กิโลเราจะสามารถแพ๊คได้กี่ถุง อ ย่ าลืมบวกต้นทุนเรื่องค่าขนส่งไปด้วยนะครับ

เพราะรถต้องใช้น้ำมันในการวิ่งติดต่อส่งขนม เรื่องเงินก็แล้วแต่เราจะตกลงกับทางร้านที่เราจะไปส่งว่าจะเก็บเป็นเงินสด หรือรอบบิล หนึ่งอาทิตย์มาเก็บเงินก็ได้ อันนี้ไม่มีก ฏ เ ก ณ ฑ์ m า ย ตั ว ถ้าแพ็คกิ้งดูดี ราคาไม่แพง รสชาติถูกปากลูกค้ายังไงก็ขายได้ ขึ้นชื่อว่าของกิน

ฝากเป็นเคล็ดลับนิดหนึ่ง ถ้าร้านไหนมีชั้นวางสินค้าเป็นระเบียบ เป็นสัดส่วนมักจะขายดี ถ้าเลือกเจาะกลุ่มได้ก็ยิ่งดีเข้าไปใหญ่ใครสนใจอ ย า กหารายได้เสริมก็น่าสนใจนะ คนมีงานประจำอยู่แล้วก็สามารถทำได้ วางแผนการติดต่อส่งร้านค้า วนรอบหนึ่งอาทิตย์ก็ไปเช็คดูสักครั้ง ผูกมิตรกับร้านค้าไว้ ยิ้มแย้มแจ่มใสเวลาพูดคุยติดต่อ มีขนมให้เจ้าของร้านได้ลองชิมดูบ้าง ได้ใจเขาแน่นอน ก็ฝากไว้อีกหนึ่งอาชีพช่องทางทำเงิน

คู่มือการลงทุนมที่ควรรู้

– ทุนเบื้องต้น ประมาณ 10,000 บาท

– ทุนวั ต ถุ ดิ บ ไม่เกิน 300 บาท/ปี๊บ

– รายได้ 400 บาท/ปี๊บขึ้นไป

– แ ร ง ง า น 1 คน

– ตลาด ฝากขายราคาส่งตามร้านค้าทั่วไป

– จุดน่าสนใจ ทำง่ายกำไรดี, เป็นอาชีพเสริมได้

ขอบคุณที่มาข้อมูล 108archeepparuay

Load More Related Articles
Load More By adminsk
Load More In Happiness

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Check Also

ท่องยามคับขัน คาถาเรียกเงินทอง ของหลวงพ่อกบวัดเขาสาริกา ชีวิตดีเงินทองไม่ขาดมือ

หลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา อ.บ้านหมี่ จ.ลพบุรี เป็นผู้ทรงศีลที่มีฌานสมาบัติขั้นสูง ຍากที่จะเข้…